Shin ruwan kwalban gilashin ya fi cutar da lafiyar ɗan adam fiye da kofuna?

kwalban gilashi

Tare da karuwar damuwa game da lafiya da kare muhalli, mutane sun fara sake nazarin salon rayuwarsu da halayensu, gami da zaɓin kwantena na sha.A da, ana ɗaukar kwalabe na gilashi a matsayin zaɓi na sha mai lafiya da ɗorewa, yayin da ana kallon kofuna na filastik da tuhuma.

Duk da haka, sabon bincike ya nuna wani binciken da ba a zata ba: shan kwalabe na gilashin na iya zama mafi illa ga lafiyar ɗan adam fiye da amfani da kofuna na filastik.Za a bincikar wannan binciken da zurfi kuma za a tattauna dalilan da suka biyo baya.

Illar Lafiyar kwalaben Gilashin da Kofin Filastik
Damuwar Lafiyar Gilashin: Bincike ya nuna cewa ruwa a cikin kwalabe na iya shafar gurɓata iri-iri, gami da karafa masu nauyi.Waɗannan gurɓatattun abubuwa na iya shiga cikin ruwa kuma suna yin illa ga lafiyar ɗan adam.

Rigimar Kofin Filastik: Ko da yake kofuna na filastik suna da matsalolin muhalli, yawancin kwantenan filastik na zamani an yi su ne da polyethylene mai ingancin abinci don rage gurɓataccen ruwa.Koyaya, ana iya fitar da wasu sinadarai a cikin kofuna na filastik a ƙarƙashin wasu yanayi, suna haifar da damuwa ga lafiya.

kofin filastik

Hatsari mai yuwuwar kwalaben gilashi da kofuna na filastik
Ƙarfe mai nauyi na kwalaben gilashi: Wasu kwalabe na gilashi na iya ƙunsar ƙarfe masu nauyi kamar gubar ko cadmium, wanda zai iya shiga cikin ruwa.Tsawon dogon lokaci ga waɗannan ƙarfe masu nauyi na iya haifar da guba da sauran matsalolin lafiya.Hadarin gutsure gilashi: Lokacin amfani da kwalabe na gilashi, akwai haɗarin karyewa, wanda, idan ya karye, zai iya haifar da yankewa ko wasu raunuka.

Sakin sinadarai daga kofuna na filastik: Ana iya fitar da sinadarai a wasu kofuna na filastik, kamar bisphenol A (BPA), cikin ruwa a wasu sharudda.Ana ɗaukar BPA a matsayin mai rushewar endocrin kuma yana iya yin mummunan tasiri akan tsarin hormonal na jiki.

Matsalolin Microplastic: Wasu kofuna na filastik na iya sakin ƙwayoyin microplastic waɗanda zasu iya shiga cikin jiki kuma suna haifar da matsalolin lafiya.Yayin da bincike ke ci gaba da gudana, wannan yanki ne mai matukar damuwa.

Yadda ake zabar kwantena ruwan sha mai lafiya
Zaɓi robobin abinci: Idan kun zaɓi yin amfani da kofuna na filastik, tabbatar cewa an yi su da polyethylene mai ingancin abinci.Wadannan kayan suna rage gurbatar yanayi zuwa ingancin ruwa zuwa wani matsayi.Sauya kwalaben gilashi akai-akai: Idan kuna amfani da kwalabe, bincika su akai-akai don tsagewa ko karyewa kuma a canza su akai-akai don rage haɗarin karyewa.

Ka guji yawan zafin jiki da bayyanar UV: Babban zafin jiki da hasken UV na iya haifar da sakin sinadarai a cikin kofuna na filastik, don haka guje wa barin kofuna na filastik a wurare masu zafi ko hasken rana na dogon lokaci.

sake sarrafa kofin

Kammalawa: Shan kwalabe na gilashi na iya zama mafi cutarwa ga lafiyar ɗan adam fiye da amfani da kofuna na filastik, amma duka biyun suna da matsala masu yuwuwa.Domin zabar kwandon sha mai lafiya, yakamata daidaikun mutane su zavi kofuna na filastik a hankali, duba da maye gurbin kwalabe na gilashi akai-akai, kuma su guji fallasa kofuna na filastik zuwa yanayin zafi da hasken ultraviolet.


Lokacin aikawa: Nuwamba-21-2023